Có phải bạn đang muốn biết: Bảo hiểm y tế chi trả như thế nào?

Người lao động tham gia đóng bảo hiểm y tế sẽ quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh 1 phần hoặc hoặc toàn phần tùy theo đối tượng được hưởng. Vậy người tham gia được hưởng bảo hiểm y tế chi trả như thế nào. Hãy cùng tìm hiểu trong bài viết dưới đây.

Bảo hiểm y tế chi trả phí khám chữa bệnh như thế nào?

Căn cứ theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP ban hành 17/10/2018 có quy định về quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế khi thăm khám, chữa bệnh tại bệnh viên và được Quỹ BHYT chi trả viện phí 1 phần hoặc toàn phần gồm có các đối tượng:

Chi trả 100% chi phí KCB và không giới hạn thanh toán

Hình ảnh minh họainternet

Đối với các đối tượng là:

  • Người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945.
  • Người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;
  • Bà mẹ Việt Nam anh hùng;
  • Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
  • Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát;
  • Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;
  • Trẻ em dưới 6 tuổi.

Chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh và giới hạn thanh toán

  1. Căn cứ Điều 14, Nghị định 146/2018/NĐ-CP và Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế 2014 bao gồm các đối tượng:
    • Người có công với Cách mạng theo quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng.
    • Cựu chiến binh tham gia kháng chiến sau ngày 30/4/1975 trở về nước theo quy định tại Khoản 1,2,3 và 4 Điều 2 Nghị định 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006.
    • Cựu chiến binh tham gia kháng chiến sau ngày 30/4/1975 quy định tại khoản 5 Điều 2
  1. Nghị định 150/2006/NĐ-CP và khoản 1 Điều 1 Nghị định 157/2016/NĐ-CP bao gồm các đối tượng:
    • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân viên quốc phòng trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 chuyên ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp (không được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62);
    • Quân nhân, công nhân viên quốc phòng đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011.
    • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đã hoàn thành nhiệm vụ tại ngũ trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc đã phục viên, nghỉ hưu hoặc chuyển ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp;
    • Dân quân, tự vệ đã tham gia chiến đấu, trực tiếp phục vụ chiến đấu sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định 62.
    • Người thuộc hộ gia đình nghèo theo tiêu chí về thu nhập, người thuộc hộ nghèo đa chiều có thiếu hụt về bảo hiểm y tế quy định tại Quyết định 59/2015/QĐ-TTg và các quyết định khác của cơ quan có thẩm quyền sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế chuẩn nghèo áp dụng cho từng giai đoạn;
    • Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội.
    • Người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn;
    • Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo quy định của pháp luật về BHXH.
    • Người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn;
    • Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.
    • Người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo.
  1. Các trường hợp khác
    • Khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến xã
    • Chi phí cho 1 lần KCB thấp hơn 15% mức lương cơ sở.
    • Người bệnh có thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả viện phí trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp khám chữa bệnh không đúng tuyến.

Chi trả 95% chi phí khám chữa bệnh

Hình ảnh minh họa

Bao gồm các đối tượng sau:

  • Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.
  • Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng:
  • Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;
  • Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;
  • Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;
  • Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.
  • Con đẻ từ đủ 6 tuổi trở lên của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học bị dị dạng, dị tật do hậu quả của chất độc hóa học không tự lực được trong sinh hoạt hoặc suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt được hưởng trợ cấp hàng tháng.
  • Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.
  • Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này.

Chi trả 80% chi phí khám chữa bệnh

Các trường hợp người tham gia BHYT còn lại sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí khám chữa bện tại bệnh viện.

Như vậy, khi làm thủ tục nhập viện người tham gia bảo hiểm y tế cần xuất trình thẻ bảo hiểm y tế theo đúng quy định của pháp luật. Người bệnh xét theo các đối tượng đã được liệt kê bên trên để được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh tương ứng.

Kết luận

Như vậy người tham gia bảo hiểm y tế sẽ được hưởng quyền lợi là quỹ bảo hiểm y tế sẽ chi trả chi phí khám chữa bệnh cho người tham gia tối thiểu là 80% khi người tham gia thuộc 1 trong các đối tượng kể trên. Hy vọng rằng bài viết trên đã mang đên cho bạn đọc có cái nhìn tổng quan nhất về vấn đề này.

Cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết.

Có thể bạn quan tâm:

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*